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Vidokezo vya kusaidia
Kuandika Habari (News)

1. Kuwa na Lengo

2. Habari zinapaswa kuandikwa
kwa Nafsi ya tatu (yeye/wao)

3. Tumia mtindo wa maswali sita (5w’s+H)

4. Weka nukuu
5. Tumia mtindo wa PYRAMID iliyogeuzwa

6. Tumia kauli ya kutenda
7. Unapowatambua watu, jumuisha

8. Usiwe na maneno mengi

9. Vichwa vya Habari
10. Kuwasilisha picha

Maelezo

NO 1. KUWA NA LENGO

- Hakikisha kuwa kisa hicho ni habari inayostahili na
itamvutia msomaiji. Jiulize swali: "Kwa hiyo?”

- Kisa cha habari kinapaswa kuvutia, chenye lengo, ki-
kamilifu, sahihi, ya wakati unaofaq, isiyo na upendeleo
na halisi.

NO 2. HABARI ZINAPASWA KUANDIKWA KWA NAFSI YA
TATU (yeye, wao):

- Kamwe usiandike hadithi ya habari kwa kutumia nafsi
ya kwanza (mimi, sisi,) au nafsi ya pili (wewe, ninyi).

- Kumbuka, wewe ndiye mwandishi unayeripoti habari.
- Epuka kuhariri. Jiweke wewe na maoni yako nje ya
habari hiyo.

- Jumuisha jina la mwenye habari na kichwa cha
habari.

NO 3. TUMIA MASWALI HAYA SITA (5Ws+H)

- Toa maelezo yanayojibu maswali yafuatayo: Nani?
Nini? Wapi? Lini? Kwa nini? Kivipi?

- Toa "ukweli tu.”

NO 4. WEKA NUKUU (Quotation” ")
Jumuisha angalau nukuu moja. Nukuu ni njia nzuri ya
kushikilia hamu ya wasomaiji na kusogeza kisa mbele.

NO 5. MTINDO WA PYRAMID ILIYOGEUZWA
Waandishi wa habari hufuata mtindo wa piramidi iliyo-
geuzwa. Habari muhimu zaidi huwekwa kwanza.

NO 6. TUMIA KAULI YA KUTENDA

Jenga sentensi ambapo mhusika “hutenda.’

Kauli ya kutenda: Mkurugenzi wa elimu alimwomba
mkurugenzi wa vijana kuwasilisha warsha.

Kauli ya taarifa: Mkurugenzi wa vijana aliombwa na
mkurugenzi wa elimu kuwasilisha warsha.

NO 7. UNAPOWATAMBUA WATU, JUMUISHA

- Majina ya kwanza na ya mwisho, yameandikwa kwa
usahihi (siyo Bwanag, Bi,, Bi, Dk., Dada, Ndugu, n.k. mbele
ya jina la mtu)

- Wadhifa (mkurugenzi wa mawasiliano, mchungaji,
mzee, shemasi, n.k.)

- Shahada ya kitaaluma inapofaa: Ph.D., Ed.D., D.Min.,
MD, n.k.

NO 8. USIWE NA MANENO MENGI

- Andika aya fupi (sentensi moja hadi tatu), na sentensi
ziwe fupi.

- Epuka kutumia lugha ngumu zenye maelezo mengi.

- Jaribu kuondoa maneno yoyote ambayo sio ya
lazima kabisa. Yawe mafupi.

- Epuka "'misemo ya Kiadventista,” misimu, au ‘'maneno
ya ndani.”

NO 9. VICHWA VYA HABARI

- Ipe makala kichwa kilichopendekezwa.

- Kichwa kijumuishe kitenzi.

- Kichwa lazima kiwe sahihi na kweli, siyo cha kupoto-
sha. Kifupi chenye kuvutia.

NO 10. KUWASILISHA PICHA

- Kamera za kidijitali zinapaswa kuwekwa kwenye
mpangilio mkubwa zaidi kwa ukubwa na ubora.

- Zingatia sana kile unachokitaka ili kuhakikisha kuwa
mandhari ya nyuma hayaonekani sana na mwanga ni
mzuri. Picha za kitu kinachotembea ni nzuri zaidi.

- Kila picha inapaswa kuwa na maelezo yaliyoandikwa
kwa sentensi kamili.
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